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 14 Septemba, 2023 

TAARIFA KWA UMMA 

YAH: USHIRIKI WA TANZANIA KATIKA MKUTANO WA KIPINDI CHA KATI CHA 

JUKWAA LA KIZAZI CHENYE USAWA UTAKAOFANYIKA JIJI LA NEW YORK, 

MAREKANI TAREHE 17 SEPTEMBA, 2023. 

Wizara inaujulisha Umma wa Watanzania kuwa, Mkutano wa Kimataifa unaojulikana 

kama Jukwaa la Kizazi Chenye Usawa ‘Generation Equality Forum Mid-Point 

Conference’ uliojikita katika kuongeza kasi/chachu ya kufikia Usawa wa Jinsia na 

Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi utafanyika Jijini New York tarehe 17 Septemba, 2023. 

Jukwaa la Kizazi chenye Usawa ni jukwaa la kimataifa lililoitishwa na Shirika la Umoja wa 

Mataifa linaloshughulikia Masuala ya Wanawake na Usawa wa Jinsia (UN Women) kwa 

kushirikiana na Serikali za Mexico na Ufaransa. Lengo la jukwaa hili ilikua ni kuharakisha 

utekelezaji wa ahadi za usawa wa kijinsia zilizopatikana baada ya tathmini ya utekelezaji 

wa Azimio la Ulingo wa Beijing wakati wa maadhimisho ya miaka 25 ya ulingo huo 

yaliyobaini kuwepo kwa baadhi ya changamoto ambazo ni vikwazo kufikia usawa wa 

kijinsia. Vikwazo hivi ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia, mabadiliko ya tabianchi, na 

mifumo ya kiuchumi ambayo inawaacha nyuma wanawake na wasichana.  

Serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni miongoni mwa mataifa yaliyoshiriki 

kupitisha na kukubali kutekeleza Haki na Usawa wa Kiuchumi kama njia ya kufikia usawa 

wa jinsia na uwezeshaji wa wanawake. Haya ni matamanio ya Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa awamu ya 6 wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye 

alikubali kuwa kinara wa utekelezaji wake hususan kwenye maeneo ya uwekezaji wenye 

mlengo wa kijinsia katika huduma na kazi za matunzo kwenye sekta za umma na  binafsi; 

kazi zenye staha kwa wanawake kwenye sekta rasmi na zisizo rasmi; upatikanaji na 

umiliki wa rasilimali za uzalishaji kwa wanawake; na mipango ya uchumi kwa jumla, 

maboresho ya kibajeti na vichocheo vya kiuchumi kwa kaya masikini vinavyozingatia 

jinsia.  
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Kuelekea Mkutano huu, itafanyika mikutano ya pembezoni (Side events) inayotarajiwa 

kuwa na washiriki 300 ambao ni waweka ahadi kutoka nchi mbalimbali watakao wasilisha 

taarifa ya utekelezaji wa nchi kwenye maeneo yao ya ahadi. Aidha, Malengo mahsusi 

ya mkutano huo ni pamoja na: 

(i)     Kupata taarifa ya utekelezaji na uwajibikaji kwa waweka ahadi na viongozi wa 

makundi ya watekelezaji; 

Mkutano huu utakutanisha watu mbalimbali Duniani ukijumuisha watoa 

maamuzi kutoka sekta tofauti zikiwemo Serikali, Asasi za kiraia, Sekta binafsi, 

Mashirika ya kimataifa, Mashirika yanayotetea haki za wanawake ili kujadili 

na kupata suluhisho la mambo yanayowakabili wanawake na wasichana, 

kuimarisha utekelezaji na uwajibikaji na kuleta mabadiliko. Aidha, Mkutano 

utawezesha kuimarisha ushirikiano kuliko ilivyokuwa hapo awali kwa kujenga 

daraja kati ya watendaji na mitazamo ya watetezi wa haki kutoka nchi 

mbalimbali. 

(ii) Kupanua wigo na kupata waweka ahadi wapya kwa ajili ya kuongeza kasi ya 

utekelezaji wa Ahadi za Kizazi chenye Usawa; 

Mkutano huu unahamasisha na kukuza nafasi za nchi kushiriki na kuweka ahadi 

katika eneo la haki na usawa wa kiuchumi ili kuongeza kasi na maarifa ya kufikia 

usawa wa kijinsia nchini. Vilevile washiriki wa mkutano huu, watakuwa na fursa ya 

kupata maarifa mapya, ujuzi, na uhusiano utakaosaidia kufikia malengo yao ya 

utetezi wa haki za wasichana na wanawake. Aidha, kuwatia nguvu mpya waweka 

ahadi wa makundi mbalimbali ili kuongeza umoja na mshikamano katika 

utekelezaji wa ahadi hizi ili kufikia usawa wa Jinsia na Uwezeshaji Wanawake 

kiuchumi. 

(iii) Kuchochea jitihada za kimataifa na za nchi.  

Mkutano huu unatoa fursa muhimu ya kutathmini Sera na uwajibikaji kulingana na 

maazimio yaliyofikiwa wakati wa mikutano iliyopita kuhusu usawa wa kijinsia, ikiwa 

ni pamoja na Jukwaa la Kizazi chenye Usawa (Generation Equality Forum - GEF), 

Mkutano wa Kimataifa wa Elimu (The Global Education Summit), Mkutano Mkuu 

wa Umoja wa Mataifa (The United Nations General Assembly - UNGA), Tume ya 

Hali ya Wanawake (Commission on the Status of Women - CSW), Mkutano wa G7, 

na Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Hali ya Hewa (COP26) na 

mengineyo.   
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Masuala ya wasichana na wanawake ni mojawapo ya makundi muhimu yanayoratibiwa 

na Wizara ninayoongoza. Takwimu za Duniani zinaonesha kuwa Wanawake ni takriban 

billioni 3.99 na kwa Tanzania, idadi ya wanawake ni million 31.67 kulingana na matokeo 

ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022.  

Aidha, Serikali inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inawatambua na kuwajali wanawake kwa kufanya 

juhudi za kuhakikisha changamoto zao zinatatuliwa. Vilevile, Mheshimiwa Rais ni Kinara 

wa Haki na Usawa wa Kiuchumi katika utekelezaji wa Jukwaa la Kizazi Chenye Usawa 

ambapo lengo ni kuwezesha usawa wa wanawake na wanaume kushiriki kikamilifu 

kwenye masuala ya uchumi kwa ustawi wa familia na Taifa kwa ujumla. Jitihada ambazo 

Serikali imekuwa ikitekeleza ni pamoja na: 

i. Kuundwa kwa Wizara mahsusi ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalum inayoweka kipaumbele eneo la usawa wa kijinsia; 

ii. Kuteuliwa kwa Kamati ya Taifa ya Ushauri yenye wajumbe 25 na   Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakijumuisha wataalam wa sekta mbalimbali 

kutoka Tanzania Bara Zanzibar. Kamati hiyo inaongozwa na mwenyekiti Mhe. 

Angela Kairiki (Mb), Waziri wa Maliasili na Utalii; 

iii. Kuundwa kwa Program ya Kizazi chenye Usawa Tanzania (Tanzania Generation 

Equality Programme - TGEP) inayotekelezwa na Wizara za kisekta kwa kipindi cha 

miaka mitano (5) kuanzia Julai 2021/22 hadi Juni 2025/26 yenye mkakati 

madhubuti unaolenga kuleta mabadiliko ya ubora wa maisha ya wanawake na 

wasichana wa Kitanzania kwa kuimarisha Haki na Usawa wa Kiuchumi pasipo 

kuwaacha nyuma wanaume na wavulana kwa kuwajengea uelewa ili waweze 

kushiriki kwenye maendeleo ya Taifa.   

iv. Kuteuliwa kwa maafisa viungo kuanzi ngazi ya Halmashauri, Sekretarieti za Mikoa 

na Wizara wenye jukumu la kusimamia utekelezaji wa haki na usawa wa kiuchumi 

kwenye maeneo yao; na  

v. Kuitambua Siku ya Wanawake Duniani sambamba na kushirikiana na Wadau 

kushughulikia changamoto za wanawake kama ilivyobainishwa katika Sera ya 

Maendeleo ya Wanawake na Jinsia ya mwaka 2000 pamoja na Mpango wa 

Mkakati wake wa mwaka 2005; Maazimio ya Ulingo wa Beijing, Ajenda ya Malengo 

ya Maendeleo Endelevu 2030 na Ajenda ya Maendeleo ya Bara la Afrika 2063. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

yakiwemo Mashirika ya Kitaifa na Kimataifa, Asasi za Kiraia, Wanaharakati na Sekta 

Binafsi nchini itashiriki mkutano huu wa kipindi cha kati cha utekelezaji wa Jukwaa la 

Kizazi chenye Usawa. 
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Napenda kuwajulisha kwamba, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ameniteua nimwakilishe kwenye Mkutano huo ambapo, 

matukio muhimu yatakuwa yafuatayo:-   

1. Tarehe 16 Septemba, 2023 ni mkutano wa pembeni wa unaojikita katika 

ushirikishwaji wa vijana katika kizazi chenye usawa Pamoja na mkutano wa 

pembezoni wa wadau wa asasi za kiraia wanaotekeleza kizazi chenye usawa 

(Generation Equality Civil Society stakeholders). 

2. Tarehe 17 Septemba, 2023 kutakuwa na tukio kubwa  ambalo ni kufanya 

tathmini ya utekelezaji wa kipindi cha kati cha kizazi chenye usawa 

(generation equality forum) ambapo nchi mbalimbali zinazotekeleza 

generation equality zitapata fursa ya kuelezea utekelezaji wake ; 

3. Tarehe 18 Septemba, 2023 kutakuwa na mkutano wa pembeni wa United 

Republic of Tanzania on Generation Equality Localization ambapo Tanzania 

itapata nafasi ya kuwasilisha taarifa zenye mfumo wa makala na video 

zinazoonyesha hali halisi ya utekelezaji wa kizazi chenye usawa;  

4. Tarehe 20 Septemba, 2023 kutakuwa na Mkutano kuhusu Programu ya 

Malezi na Makuzi (ECD) itakayofanyika kwenye makao makuu ya United 

Nations - New York; 

Ujumbe wa Tanzania utajumuisha ushiriki wa Mashirika mbalimbali yaliyoweka jitihada  

katika kukuza usawa na uwezeshaji wa wanawake. Mashirika hayo ni pamoja na Shirika 

la Kimataifa UN women; Benki ya NMB na Asasi ya Nakua na Taifa Langu. 

Mwisho, naomba kutumia fursa hii kuendelea kuwasihi waandishi wa habari na wadau 

wote kuungana na Serikali kufichua ukiukwaji wa haki kwa Wasichana na Wanawake ili 

haki itendeke, pia kuongeza juhudi zaidi kukabiliana na vitendo vya ukatili, unyanyasaji 

na kuwainua wanawake wapate uwezo wa kiuchumi wa kuzihudumia familia zao. Nina 

imani mtaendelea kufuatilia yanayojiri New York - Marekani na kuwapa taarifa 

wananchi wa Tanzania kuhusu yanayojadiliwa kwa kuinua hali na haki za 

wanawake na wasichana kote nchini. 

 

Mungu Ibariki Tanzania, Mungu Ibariki Afrika 

 Imetolewa na  

 
Dkt. Dorothy Gwajima (Mb). 
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